பாடசாலை மாணவர்களை குறிவைக்கும் ‘இ-சிகரெட்’

பாடசாலை மாணவர்களை குறிவைக்கும் ‘இ-சிகரெட்’

மின் சிகரெட்டுகள் இலங்கையில் குறிப்பாக கிராமப்புறங்களில் அச்சுறுத்தலாக வேகமாக பரவி வருவதாக இலங்கை கலால் திணைக்களத்தின் கலால் ஆணையாளர் நாயகம் எம்.ஜி.குணசிறி தெரிவித்துள்ளார்.

கம்பஹா கலால் திணைக்களத்தின் ஜா-எல விஷேட கலால் சுற்றிவளைப்பு பிரிவினரால் மேற்கொள்ளப்பட்ட சுற்றிவளைப்பின் பின்னர் கைப்பற்றப்பட்ட சுமார் ஐந்து இலட்சம் ரூபா பெறுமதியான இ-சிகரெட்டுகளை சோதனை செய்யும் போது அவர் இதனைக் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

கொழும்பு, கம்பஹா மற்றும் பாணந்துறை போன்ற தலைநகரை மையமாகக் கொண்ட புறநகர்ப் பகுதிகளில் பாடசாலை மாணவர்கள் உள்ளிட்ட 40 வயதுக்குட்பட்டோர் தற்போது இ-சிகரெட்டுகள் பயன்படுத்தப்படுவதாக விசாரணைகளில் தெரியவந்துள்ளதாக ஆணையாளர் நாயகம் தெரிவித்தார்.

ஆனால் தற்போது இந்த புகை படிப்படியாக இலங்கையின் தொலைதூர பகுதிகளுக்கும் பரவி வருகிறது.

இரத்தினபுரியிலுள்ள பிரபல பாடசாலையொன்றின் மாணவர் ஒருவர் இவ்வாறான இலத்திரனியல் சிகரெட்டை தனது பாடசாலைக்குள் கொண்டுவந்து ஒரு முறை புகைக்க 20 ரூபா அறவீடு செய்துள்ளதாகவும் பெற்றோர்கள் பாடசாலை, பொலிஸ் மற்றும் கலால் திணைக்களத்தில் முறைப்பாடு செய்துள்ளனர்.

இந்த எலக்ட்ரானிக் சிகரெட்டுகள் தற்போது ஆன்லைனில் விற்பனை செய்யப்பட்டு விநியோகிக்கப்படுவதாகவும், சிகரெட், ஸ்மார்ட் வாட்ச், பென் டிரைவ், பவர் பேங்க், வாசனை திரவிய பாட்டில்கள் போன்ற தோற்றத்தில் தயாரிக்கப்படுவதால், சிகரெட் என அடையாளம் காண்பதில் சிரமம் இருப்பதாகவும் கலால் ஆணையர் ஜெனரல் எம். குணசிறி குறிப்பிட்டார்.

இந்த சிகரெட்டுகள் பாரம்பரிய புகையிலை வாசனையை வெளியிடுவதில்லை, ஆனால் ஆப்பிள்கள், ஆரஞ்சுகள், மாம்பழங்கள், வாழைப்பழங்கள் மற்றும் செர்ரிகள் போன்ற வாசனையுடன் இருக்கும்.

இந்த சிகரெட்டை 50,000 அல்லது 60,000 முறை புகைக்கலாம்.

சந்தையில் விற்கப்படும் சிகரெட்டுகள் முடியும் வரை பற்றவைத்த பின்னரே புகைக்க வேண்டும் என்றாலும், இந்த சிகரெட்டுகளை அவர்கள் விரும்பும் எந்த நேரத்திலும் புகைக்கலாம்.

இந்த இ-சிகரெட்டுகளை ரீ-சார்ஜ் செய்வதன் மூலம் தேவையான நேரத்தில் புகைபிடிக்க முடியும், மேலும் அவை செயற்கை புகையை உருவாக்குவதால் நச்சுத்தன்மையும் அதிக போதைப்பொருளும் உள்ளன.

உலக சுகாதார அமைப்பும், அமெரிக்காவும் இந்த சிகரெட்டுகள் புற்றுநோயை உண்டாக்கும் தன்மை கொண்டவை என்பதால் அவற்றை தடை செய்துள்ளன.

தற்போது கட்டுநாயக்கா சர்வதேச விமான நிலையம், கொழும்பு துறைமுகம் மற்றும் கடல் வழிகள் ஊடாக இந்த இ-சிகரெட்டுகள் இலங்கைக்குள் பிரவேசிப்பது கண்டறியப்பட்டுள்ள நிலையில், கல்வி அதிகாரிகள், பொலிசார் மற்றும் கலால் திணைக்கள அதிகாரிகளால் உடனடியாக அடையாளம் காண முடியாததால், இவற்றை அடக்குவதில் சிரமம் ஏற்பட்டுள்ளது. சிகரெட்டுகள், கலால் ஆணையாளர் நாயகம் மேலும் தெரிவித்தார்.

CATEGORIES
TAGS
Share This