ஜனாதிபதி ரணிலின் புதிய துருப்புச்சீட்டு

ஜனாதிபதி ரணிலின் புதிய துருப்புச்சீட்டு


இந்த நாட்டின் அரசியல் களம் பாரிய மாற்றத்திற்கு உள்ளாகியுள்ளது. ஒரு வாரத்திற்கு முன்பு பார்த்த அரசியல் காட்சி அல்ல இன்றைய சமூகம். இது மிகவும் மாறுபட்ட முன்மொழிவுகளைக் கொண்ட அரசியல் களம். அதற்கு பல காரணங்கள் உள்ளன.
இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்னர், அதாவது, இலங்கைக்கான சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் கடனுதவிக்கு அங்கீகாரம் வழங்கப்படுவதற்கு முன்னர், அரசியல் களத்தில் முக்கியப் பிரச்சினையாக உள்ளூராட்சித் தேர்தல்கள் இடம்பெற்றன. இந்த நேரத்தில் அரசாங்கம் உள்ளுராட்சி மன்றத் தேர்தலை நடத்தவில்லை என்றால் சர்வதேச நாணய நிதியம் கடன் தொகைக்கு கூட அனுமதி அளிக்காது என்று சிலர் வாதிட்டனர். ஆனால் சர்வதேச நாணய நிதியம் 2.9 பில்லியன் டாலர் கடனுக்கு அனுமதி அளித்தபோது, ​​எல்லாம் தலைகீழாக மாறத் தொடங்கியது.

மார்ச் 9ம் திகதி வாக்கெடுப்பு நடத்தப்படாவிட்டால், 25ம் திகதி நடத்துவதற்கு அரசு ஏற்பாடு செய்ய வேண்டும் என்பது பழைய கதை. ஆனால், அப்போதும் அதற்கான எந்தத் தயாரிப்பும் அரசிடம் இல்லை. நிதி நிலைமையும் அதற்குத் தேவையான ஏற்பாடுகளும் முன்பு போலவே இருந்ததால், சிறிதும் மாறவில்லை. இதேவேளை அமைச்சர் சிசிர ஜயக்கொடி மற்றுமொரு யோசனையை முன்வைத்தார். “உள்ளூராட்சி மன்றத் தேர்தலால் நாட்டுக்கு இப்போது எந்தப் பயனும் இல்லை. இந்த நேரத்தில், இந்த பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண, ஜனாதிபதி தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும்” என்றார். எக்காரணம் கொண்டும் அவர் சொன்ன கருத்துக்கு சமூகத்தில் பெரும் மதிப்பு இருந்த்து நாம் அனைவரும் அறிந்த ஒன்றே. ஆனால், சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் கடனுதவி அங்கீகரிக்கப்பட்டு, இலங்கைக்கு முதல் தவணை கிடைத்தவுடன், அதுவரை நாடு முழுவதும் பெரும் பரபரப்பை ஏற்படுத்திய பல அரசியல் கட்சிகள், வாக்களிக்கக் கோரி, தேர்தல் பிரசாரத்தைக் கைவிட்டு ஒதுங்கின.

இன்றைய நிலையில் எந்தவொரு அரசியல் கட்சியும் உள்ளூராட்சி மன்றத் தேர்தல் பற்றிப் பேசவில்லை. அதற்கு பல காரணங்கள் உள்ளன. இன்று, அவற்றைப் பற்றி பேசுவதை விட, சர்வதேச நாணய கடனுடன் நிபந்தனைகளாக நாம் பெற்ற பிரச்சினைகள் மற்றும் சவால்களைப் பற்றி பேசுவது மிகவும் முக்கியமானது.
சர்வதேச நாணய நிதியம் கடன்கள் மூலம் எமக்கு முன்வைக்கும் புதிய பொருளாதார நிலைமைகளில், ‘வணிக நிறுவனங்களில் இருந்து அரசாங்கம் திரும்பப் பெறுதல்’ என்பது மிக முக்கியமான நிபந்தனையாகும். அதற்கு அரசு சம்மதித்தால், தற்போது நஷ்டத்தில் இருக்கும் அரசு நிறுவனங்களும், லாபம் ஈட்டும் பல நிறுவனங்களும் தனியாருக்கு விற்கப்பட வேண்டும். ஆனால், லாபத்தில் இயங்கும் பொது நிறுவனங்களை வலுப்படுத்தி அரசிடம் வைத்திருப்பதுதான் இதுவரை அரசின் கொள்கையாக இருந்து வருகிறது, அதேசமயம் நஷ்டத்தில் இயங்கும் நிறுவனங்கள் மட்டும் தனியாரிடம் மறுசீரமைப்பு செய்யப்படுகின்றன. ஆனால் இம்முறை சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் கடுமையான நிபந்தனைகளால் அரசால் ஆட்டத்தை தொடர முடியவில்லை.

இதற்கு எத்தனை ஆட்சேபனைகள் வந்தாலும், ஜனாதிபதி இன்று இது பற்றி மிகவும் கருத்தாகவே இருந்தார். இது தொடர்பில் ஊடகவியலாளர்கள் ஒரு கட்டத்தில் கேள்வி எழுப்பிய போது ஜனாதிபதி நேரடியாகவே தனது கருத்தை தெரிவித்தார்.
“அரசு ஏன் வியாபாரம் செய்கிறது? அரசுக்கு வேறு வேலை இருக்கிறது. நஷ்டம் வந்தாலும், லாபம் வந்தாலும், அரசு தொழிலில் இருந்து வெளியேற வேண்டும். அவற்றை தனியாருக்கு வழங்க வேண்டும். உலகில் எங்கும் இப்படித்தான். அமெரிக்காவிலும் அப்படித்தான், இங்கிலாந்திலும், இந்தியாவிலும் அப்படித்தான். அரசாங்கத்தை வியாபாரமாக்கி தேவையில்லாத சுமையை சுமக்க வேண்டிய அவசியமில்லை…” என்று வேறு எவருக்கும் கேள்வி எழுப்ப இடமளிக்காமல் மிகத் தெளிவாகவும் ஜனாதிபதி ரணில் தெரிவித்தார்.

இருப்பினும், கடந்த வாரம் தொலைத்தொடர்பு, பெட்ரோலியம், காப்பீடு, மின்சாரம் மற்றும் பிற நிறுவனங்களை மறுசீரமைப்பு என்ற திட்டத்தின் கீழ் தனியாருக்கு மாற்றுவது தொடர்பாக பெரிய சிக்கல்கள் எழுந்தன. குறிப்பாக, பெட்ரோலிய விநியோகத்தை ஒரு சில இந்திய நிறுவனங்களிடம் போட்டித்தன்மையுடன் ஒப்படைப்பதற்கான அரசாங்கத்தின் முடிவு அவர்களின் சக்திவாய்ந்த தொழிற்சங்கங்களின் நலனுக்காக இல்லை. கடந்த வாரம் அவர்கள் அரசாங்கத்திற்கும் அரசாங்கத்தின் முடிவுக்கும் எதிர்ப்புத் தெரிவிக்கும் வகையில் பாரிய வேலை நிறுத்தத்தில் ஈடுபட்டனர்.

ஆனால் கடந்த வாரத்தில், இலங்கையின் சமூக அரசியல் களம், வேலைநிறுத்தங்கள் சமூகமயமாக வேண்டும் என்பதில் பொது மக்களுக்கு உடன்பாடு இல்லாத அளவுக்கு மாற்றம் கண்டிருந்தது.

அந்த நேரத்தில், நாட்டின் பொது மக்கள் வேறு இடத்தில் இருந்தனர். தற்போதைய ஜனாதிபதி ரணில் விக்ரமசிங்க சர்வதேச நாணய நிதியத்தில் கடன் பெற்று சர்வதேச ஆலோசனைகளை பெற்றுக்கொள்ளும் போது கால்களை இழுக்காமல் சற்று இடமும் கால அவகாசமும் வழங்க வேண்டும் என்று கூறும் நிலைக்கு நாட்டு மக்கள் வந்துள்ளனர்.

CATEGORIES
Share This