இசையை ஒலிபரப்பியதற்காக பெண்கள் நடத்தும் வானொலி நிலையத்தை மூடிய தாலிபான்!

இசையை ஒலிபரப்பியதற்காக பெண்கள் நடத்தும் வானொலி நிலையத்தை மூடிய தாலிபான்!

ரமலான் மாதத்தில் இசையை ஒலிபரப்பு செய்தததற்காக ஆப்கானிஸ்தானின் வடகிழக்கில் பெண்கள் நடத்தும் வானொலி நிலையம் மூடப்பட்டுள்ளது என்று தாலிபான் அதிகாரி ஒருவர் சனிக்கிழமை தெரிவித்தார்.

தாரியில் பெண்களின் குரல் என்று பொருள்படும் சதாய் பனோவன், ஆப்கானிஸ்தானின் ஒரே பெண்களால் நடத்தப்படும் நிலையம் மற்றும் 10 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தொடங்கப்பட்டது. இதில் எட்டு ஊழியர்கள், ஆறு பேர் பெண்கள்.

படாக்ஷான் மாகாணத்தில் தகவல் மற்றும் கலாச்சார இயக்குனர் மொய்சுதீன் அஹ்மதி கூறுகையில், “இஸ்லாமிய அரசின் சட்டங்கள் மற்றும் விதிமுறைகளை” பலமுறை மீறி ரமலான் காலத்தில் பாடல்கள் மற்றும் இசையை ஒளிபரப்பியதாகவும், மீறல் காரணமாக மூடப்பட்டதாகவும் கூறினார்.

“இந்த வானொலி நிலையம் ஆப்கானிஸ்தானின் இஸ்லாமிய நாட்டின் கொள்கையை ஏற்றுக்கொண்டு, இனி இது போன்ற ஒரு செயலை மீண்டும் செய்யாது என்று உத்தரவாதம் அளித்தால், நாங்கள் அதை மீண்டும் செயல்பட அனுமதிப்போம்” என்று அஹ்மதி கூறினார்.

தலிபான்களின் குற்றச்சாட்டுகளை வானொலி நிலையம் மறுத்துள்ளது

நிலையத் தலைவர் நஜியா சொரோஷ் எந்த விதிமீறலும் இல்லை என்று மறுத்தார், மூட வேண்டிய அவசியம் இல்லை என்றும், இது ஒரு சதி என்றும் கூறினார். தாலிபான்கள் “நீங்கள் இசையை ஒலிபரப்பியுள்ளீர்கள் என எங்களிடம் கூறினார். நாங்கள் எந்த இசையையும் ஒலிபரப்பவில்லை” என்று அவர் கூறினார்.

வியாழக்கிழமை காலை 11.40 மணியளவில் தகவல் மற்றும் கலாச்சார அமைச்சகம் மற்றும் துணை மற்றும் நல்லொழுக்க இயக்குநரகத்தின் பிரதிநிதிகள் நிலையத்திற்கு வந்து அதை மூடிவிட்டனர் என்று சொரோஷ் கூறினார். நிலைய ஊழியர்கள் வைஸ் மற்றும் நல்லொழுக்க துறையை தொடர்பு கொண்டுள்ளனர், ஆனால் அங்குள்ள அதிகாரிகள் மூடுவது குறித்து கூடுதல் தகவல் எதுவும் இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் 2021 இல் தாலிபான் கையகப்படுத்தப்பட்ட பிறகு பல பத்திரிகையாளர்கள் தங்கள் வேலையை இழந்தனர். ஆப்கானிஸ்தான் சுதந்திர பத்திரிகையாளர்கள் சங்கத்தின்படி, நிதி பற்றாக்குறை அல்லது ஊழியர்கள் நாட்டை விட்டு வெளியேறியதால் ஊடக நிறுவனங்கள் மூடப்பட்டன.

பல்கலைக்கழகம் உட்பட ஆறாம் வகுப்பிற்கு அப்பால் பெரும்பாலான வேலை வாய்ப்புகள் மற்றும் கல்வியில் இருந்து பெண்கள் படிப்பதையும், வேலை செய்வதையும் தாலிபான்கள் தடை விதித்துள்ளனர். இசைக்கு அதிகாரப்பூர்வ தடை எதுவும் இல்லை. 1990 களின் பிற்பகுதியில் அவர்களின் முந்தைய ஆட்சியின் போது, தாலிபான்கள் நாட்டில் பெரும்பாலான தொலைக்காட்சி, வானொலி மற்றும் செய்தித்தாள்களை தடை செய்தனர்.

CATEGORIES
TAGS
Share This