ஏப்ரல் 1 முதல் UPI மூலம் பணம் செலுத்தினால் வரி! வந்தது புதிய விதி!

ஏப்ரல் 1 முதல் UPI மூலம் பணம் செலுத்தினால் வரி! வந்தது புதிய விதி!

நேஷனல் பேமெண்ட்ஸ் கார்ப்பரேஷன் ஆஃப் இந்தியா (National Payments Corporation of India) ஒரு சுற்றறிக்கை மூலம் UPI கொடுப்பனவுகளுக்கான முன்கூட்டியே பகுதிபகுதியாக செலுத்தும் கட்டணங்களை பரிந்துரைத்துள்ளது.

இந்திய தேசிய கொடுப்பனவு கழகம் (NPCI) சமீபத்திய சுற்றறிக்கையில் ஏப்ரல் 1 ஆம் திகதி முதல் யூனிஃபைட் பேமெண்ட்ஸ் இன்டர்ஃபேஸில் (UPI) வணிக பரிவர்த்தனைகளுக்கு ப்ரீபெய்ட் பேமென்ட் இன்ஸ்ட்ரூமென்ட் (PPI) கட்டணங்களைப் பயன்படுத்துமாறு அறிவுறுத்தியுள்ளது. யுபிஐயின் ஆளும் குழுவான என்சிபிஐ, ரூ.2,000க்கும் அதிகமான தொகைகளுக்கு, யுபிஐ-யில் பிபிஐகளைப் பயன்படுத்தினால், பரிவர்த்தனை மதிப்பில் 1.1 சதவீதம் பரிமாற்றம் கட்டணம் செலுத்தவேண்டும் என்று சுற்றறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

பரிமாற்றக் கட்டணம் பொதுவாக அட்டை கொடுப்பனவுகளுடன் தொடர்புடையது மற்றும் பரிவர்த்தனைகளை ஏற்றுக்கொள்வது, செயலாக்குவது மற்றும் அங்கீகரிக்கும் செலவுகளை ஈடுகட்ட விதிக்கப்படுகிறது. பியர்-டு-பியர் (பி2பி) மற்றும் பியர்-டு-பியர்-மெர்ச்சண்ட் (பி2பிஎம்) வங்கிக் கணக்கு மற்றும் பிபிஐ வாலட்டுக்கு இடையேயான பரிவர்த்தனைகளுக்கு பரிமாற்றம் தேவையில்லை, மேலும் பிபிஐ வழங்குபவர் பணப்பையாக சுமார் 15 அடிப்படை புள்ளிகளை பணம் அனுப்புபவர் வங்கிக்கு செலுத்துவார்.

பரிமாற்றத்தின் அறிமுகம் 0.5-1.1 சதவீத வரம்பில் உள்ளது, பரிமாற்றம் எரிபொருளுக்கு 0.5 சதவீதம், தொலைத்தொடர்பு, பயன்பாடுகள்/அஞ்சல் அலுவலகம், கல்வி, விவசாயம் ஆகியவற்றுக்கு 0.9 சதவீதம், பல்பொருள் அங்காடிக்கு 0.9 சதவீதம் மற்றும் பரஸ்பர நிதிக்கு, அரசாங்கம், காப்பீடு மற்றும் ரயில்வே 1 சதவீதம் ஆகும். இந்த விலை நிர்ணயம் ஏப்ரல் 1, 2023 முதல் நடைமுறைக்கு வரும். NPCI செப்டம்பர் 30, 2023 அன்று அல்லது அதற்கு முன் கூறப்பட்ட விலையை மதிப்பாய்வு செய்யும் என்று சுற்றறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

UPI கட்டண விவரங்கள்:

எரிபொருளுக்கு 0.5%

தொலைத்தொடர்பு, அஞ்சல், கல்வி, விவசாயம் 0.7%

பல்பொருள் அங்காடிக்கு 0.9%

Mutual Fund, அரசு, காப்பீடு, ரயில்வேக்கு 1%

CATEGORIES
TAGS
Share This