எகிப்தில் அகழ்வாராய்ச்சியாளர்களை அதிர வைத்த 2000 ஆட்டின் தலை மம்மிகள்!

எகிப்தில் அகழ்வாராய்ச்சியாளர்களை அதிர வைத்த 2000 ஆட்டின் தலை மம்மிகள்!

பண்டைய வரலாற்றின் ஆயிரக்கணக்கான ரகசியங்கள் எகிப்தின் மணலுக்கு அடியில் புதைந்துள்ளன. மம்மி (Mummy) என்பது தற்செயலாகவோ, இயற்கையாகவோ அல்லது திட்டமிட்டோ காலத்தால் பாதுகாக்கப்பட்ட உயிரினத்தின் சடலத்தை குறிக்கும். எகிப்து நாட்டில் ஆயிரக்கணக்கான மம்மிகள் பார்க்கலாம்.

அங்கு பிரமிடுகளில், பூமியின் என மம்மிகள் ஆங்காங்கே புதைத்து வைக்கப்பட்டு உள்ளன. எகிப்தின் இரண்டாவது வம்ச காலகட்டத்தில் அதாவது, கிமு. 2800 வது ஆண்டு முதல், இறந்தவர்களின் உடல்களை பதப்படுத்துதல் என்பது இறந்தோருக்கு செய்யப்படும் சடங்குகளில் ஒன்றானது. மம்மிகள் ஆராய்ச்சிகள் மூலம் அந்த கால மனிதர்கள் எப்படி வாழ்ந்தார்கள், அக்கால மக்களின் உணவு பழக்க வழக்கங்கள் எப்படி இருந்தது, வாழ்க்கை முறை எப்படி இருந்தது என பல விஷயங்கள் கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

எகிப்திய மம்மிக்கள் பல மர்மங்களைக் கொண்டுள்ளது. அது பற்றிய அனைத்து ஆராய்ச்சிகளும் தொடர்கின்றன. பல நேரங்களில் இந்த ஆராய்ச்சியின் வெளிப்பாடுகள் மிகவும் ஆச்சரியத்தை ஏற்படுத்துவதாக இருக்கின்றன.

இந்நிலையில், எகிப்தில், தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்கள் செம்மறி ஆடுகளின் தலைகளின் மம்மிகளைக் கண்டுபிடித்துள்ளனர். அவற்றின் எண்ணிக்கை 2000 க்கும் அதிகமாகும். இவை பார்வோன் இரண்டாம் ராமேஸ்ஸின் கட்டிடத்தில் காணிக்கையாக விடப்பட்டதாகும். இத்தகவலை சுற்றுலா மற்றும் தொல்பொருட்கள் அமைச்சகம் ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

நியூயார்க் பல்கலைக்கழகத்தின் அமெரிக்க தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு, தெற்கு எகிப்தில் உள்ள அபிடோஸில், கோவில்கள் மற்றும் கல்லறைகளுக்கு பிரபலமான நாய்கள், ஆடுகள், மாடுகள், விண்மீன்கள் மற்றும் முங்கூஸ் ஆகியவற்றின் மம்மிகளையும் கண்டுபிடித்தனர்.

அமெரிக்க தூதரகத்தின் தலைவரான சமே இஸ்கந்தர், செம்மறியாட்டின் தலை உண்மையில் ராம்செஸ் II க்கு வழங்கப்பட்ட ‘காணிக்கையாக’ இருக்கலாம் என்றார். கிமு 1304 முதல் 1237 வரை ஏறக்குறைய ஏழு தசாப்தங்களாக ராம்செஸ் II எகிப்தை ஆட்சி செய்தார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது

புதிய கண்டுபிடிப்பு ராம்செஸ் II இன் கட்டிடத்தைப் பற்றி மேலும் அறிய மக்களுக்கு உதவும் என்று எகிப்தின் பழங்காலங்களின் உச்ச கவுன்சிலின் தலைவர் முஸ்தபா வஜிரி கூறினார். இதனுடன், கிமு 2374 மற்றும் 2140 க்கு இடையில் அதன் கட்டுமானத்திலிருந்து கிமு 323 முதல் 30 வரையிலான தாலமிக் காலம் வரையிலான நடவடிக்கைகள் குறித்தும் அறியலாம் என்கின்றனர். மம்மி செய்யப்பட்ட விலங்குகளின் எச்சங்களுடன், தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியாளர்கள் சுமார் 4,000 ஆண்டுகளுக்கு முந்தைய ஐந்து மீட்டர் (16 அடி) தடிமன் கொண்ட சுவர்களைக் கொண்ட அரண்மனையின் எச்சங்களையும் கண்டுபிடித்தனர். அவர்கள் பல சிற்பங்கள், பாப்பைரி, பழங்கால மரங்களின் எச்சங்கள், தோல் ஆடைகள் மற்றும் காலணிகள் ஆகியவற்றைக் கண்டுபிடித்தனர்.

நைல் நதியில் கெய்ரோவில் இருந்து தெற்கே சுமார் 435 கிலோமீட்டர்கள் (270 மைல்) தொலைவில் அமைந்துள்ள அபிடோஸ், கோவில்கள் மற்றும் பழங்கால கல்லறைகள் போன்றவற்றுக்கு பிரபலமானது. கெய்ரோ தொடர்ந்து புதிய தொல்பொருள் கண்டுபிடிப்புகளை அறிவிக்கிறது. இருப்பினும், சில அறிவிப்புகள் அவற்றின் அறிவியல் அல்லது வரலாற்று முக்கியத்துவத்தை விட அரசியல் மற்றும் பொருளாதார பலன்களுக்காக வெளியிடப்படுகின்றன என்றும் சிலர் நம்புகிறார்கள்.

ஏறக்குறைய 105 மில்லியன் மக்கள் வசிக்கும் எகிப்து பொருளாதார நெருக்கடியில் சிக்கித் தவிக்கிறது மற்றும் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 10 சதவிகிதம் சுற்றுலாவை நம்பியுள்ளது. கெய்ரோ 2028 ஆம் ஆண்டில் ஆண்டுக்கு 30 மில்லியன் சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்க வேண்டும் என எதிர்பார்க்கிறது. கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய்க்கு முன்பு சுற்றுலா பயணிகள் எண்ணிக்கை 13 மில்லியனாக இருந்தது. இருப்பினும், சில தொல்பொருள் தளங்கள் மற்றும் அருங்காட்சியகங்களின் பாழடைந்த நிலை குறித்து விமர்சகர்கள் கவலை தெரிவித்து வருகின்றனர்.

CATEGORIES
TAGS
Share This