கோதுமை இன்றி தவிக்கும் பாகிஸ்தான் மக்கள்!

கோதுமை இன்றி தவிக்கும் பாகிஸ்தான் மக்கள்!

பாகிஸ்தானின் பொருளாதார நிலை மோசமாகி வருகிறது. இங்கு பெட்ரோல் டீசல் முதல் மாவு பருப்பு வரை விலை விண்ணை தொடுகிறது. இருந்த போதிலும், பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் தங்கள் ஊழல் பழக்கத்தை கைவிடவில்லை. இந்த அதிகாரிகள் மீது குடோன்களில் வைக்கப்பட்டிருந்த 40,000 டன் கோதுமையை திருடியதாக குற்றச்சாட்டுகள் உள்ளன.

லட்சக்கணக்கான பாகிஸ்தானிய ஏழைகளின் பசியை தீர்க்கக்கூடிய இந்த கோதுமை, அந்த கோதுமை அனைத்தும் நாட்டின் ஊழல்வாதிகளால் திருடப்பட்டது. இதன் காரணமாக, தற்போது இந்த 67 அதிகாரிகள் மீது நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டு, அவர்கள் இடைநிறுத்தம் செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

உண்மையில், பாகிஸ்தானின் உள்ளூர் ஊடக அறிக்கைகளின்படி, 10 மாவட்டங்களில் அமைந்துள்ள அரசாங்க கிடங்குகளில் இருந்து சுமார் 40,392 டன் கோதுமையை, சிந்து உணவுத் துறை ஊழியர்களின் உடந்தையுடன் திருடப்பட்டது. இந்த குடோன்கள் தாது, லர்கானா, நவாப்ஷா, கம்பர்-ஷாட்கோட், ஜகோபாபாத், கைர்பூர், சுக்கூர், கோட்கி, சங்கர் மற்றும் மிர்புர்காஸ் ஆகிய இடங்களில் இருந்தன.

அறிக்கையின்படி, 67 மூத்த அரசாங்க அதிகாரிகளில், 49 பேர் உணவு மேற்பார்வையாளர்கள் மற்றும் 18 பேர் உணவு ஆய்வாளர்கள் மற்றும் அவர்கள் அனைவரும் கடுமையான ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளைக் கொண்டுள்ளனர், இதனால் அவர்கள் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளனர். இந்த விவகாரத்தில், இந்த அதிகாரிகள் மீது ஏன் நடவடிக்கை எடுக்கக் கூடாது என்று துறை நோட்டீஸ் கொடுத்துள்ளது.

பாகிஸ்தானில் கோதுமைக்கு பெரும் தட்டுப்பாடு உள்ளது. இதன் காரணமாக, பாகிஸ்தான் முழுவதும் சந்தைகளில் கூட்ட நெரிசல் ஏற்பட்டது. கைபர் பக்துன்க்வா, சிந்து மற்றும் பலுசிஸ்தான் மாகாணங்களில் இதுபோன்ற பல சம்பவங்கள் பதிவாகி, மக்கள் கடைகளையும் சூறையாடினர். நாட்டில் கோதுமை விலை கிடுகிடுவென உயர்ந்து வருவதால் பாகிஸ்தான் அரசு கடும் விமர்சனங்களை எதிர் கொண்டு வருகிறது.

பாகிஸ்தானின் நிலைமை மிகவும் மோசமாக உள்ளது, அது ரஷ்யா மற்றும் போரில் போராடும் பிற நாடுகளின் உதவியை நாட வேண்டியுள்ளது. டான் அறிக்கையின்படி, ரஷ்யாவுடனான ஒப்பந்தத்தின் கீழ் 50,000 டன் கோதுமையை ஏற்றிச் சென்ற ரஷ்யக் கப்பல் பாகிஸ்தானின் குவாடர் துறைமுகத்தை இந்த மாத தொடக்கத்தில் அடைந்தது.

CATEGORIES
TAGS
Share This